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UTANGULIZI

Ulaji usiozingatia kiasi na mchanganyiko wa makundi yote ya chakula
kama vile nafaka, mizizi na ndizi, vyakula vyenye asili ya wanyama
na jamii ya kunde, mbogamboga na matunda huchangia kwa kiasi
kikubwa kupata viashiria hatari vya magonjwa sugu kama vile
ongezeko la lehemu (cholesterol) na sukari kwenye damu. Hatima ya
hali hii ni kupatwa na magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza kama
vile kisukari, shinikizo kubwa la damu, ugonjwa wa moyo, baadhi ya

saratani na mengineyo.

Baadhi ya sababu zinazochangia ulaji usiofaa ni ongezeko la kasi
ya ukuaji wa miji, ongezeko la kipato cha familia na matumizi ya
teknolojia mpya za usindikaji vyakula. Sababu zingine ni pamoja na
utayarishaji na upatikanaji wa vyakula madukani na kwenye migahawa
vilivyokwishatayarishwa ambavyo vimewekwa chumvi, sukari au

mafuta mengi.

Kumekuwa na ongezeko la mitindo ya maisha ambayo inaathiri afya
kama vile kutokula matunda na mboga mboga, uvutaji sigarana unywaji
pombe kupita kiasi miongoni mwa jamii. Pia kutofanya mazoezi na
kutojishughulisha na kazi mbalimbali zinazotumia nguvu husababisha
ongezeko la uzito hadi mtu kuwa mnene; Hali hiyo huchangia kwa

kiasi kikubwa cha magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza.

Ili kuepukana na magonjwa haya hapa nchini ni muhimu jamii izingatie

vipengele muhimu vya ulaji unaofaa na mtindo bora wa maisha. Ulaji
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unaofaa ni kama vile kula mboga mboga na matunda, kuzingatia kiasi
cha chakula, kupunguza wingi wa mafuta, sukari na chumvi katika
vyakula, kupunguza unywaji wa pombe na kuacha uvutaji wa sigara

na matumizi ya aina yoyote ya tumbaku.

Watu waishio mijini ambao wamezoea kutumia usafiri wanashauriwa
kufanya mazoezi kama vile kutembea wakati wa kwenda kwenye
shughuli zao na kujishughulisha zaidi na kazi mbalimbali. Kwa njia
hiyo mwili hutumia nishati kwa wingi hivyo kupunguza uwezekano
wa kuongezeka uzito na kupata unene. Yote haya yakizingatiwa
magonjwa yaliyoainishwa yatapungua kwa kiasi kikubwa hivyo
kupunguza gharama kubwa kwa Taifa katika kutibu na kuhudumia

wananchi wanaosumbuliwa na magonjwa hayo.
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SURA YA KWANZA

MSING! WA LISHE BORA

Msingi wa lishe bora ni pamoja na kuzingatia ulaji unaofaa na mtindo bora
wa maisha. Ulaji unaofaa ni ule unaozingatia milo mikuu mitatu ambayo
ni kifungua kinywa, chakula cha mchana na chakula cha jioni/usiku. Milo
hii inapaswa kuwa ya mchanganyiko na yenye kiasi kilicho sahihi toka
katika kila kundi la chakula na kwa kila mlo. Kiasi cha chakula kutoka
katika kila kundi kinategemea kiasi cha nishati unachopaswa kupata kila
siku. Kiasi hicho cha nishati hutegemea umri, jinsia, mazoezi na kazi mtu
anazojishughulisha nazo. Mwili pia unaweza kuwa na mahitaji ya ziada ya
virutubishi kwa mfano wakati wa ujauzito.

Mabhitaji ya nishati kwa makundi tofauti ya watu

*  Wanawake wasiojishughulisha na kufanya mazoezi na wazee wa
jinsia zote wanahitaji nishati ya kadiri ambayo ni milo inayoweza
kutoa kilo kalori 1600 kwa siku.

*  Watoto, vijana wa kike, wanawake wanaojishughulisha na kazi
za mikono na wanaume wasiojishughulisha na kufanya mazoezi
wanahitaji kilo kalori 2,200 kwa siku.

*  Vijana wa kiume, wanawake wenye kujishughulisha sana na kazi za
mikono na wanaume wenye kujishughulisha kwa kadiri wanahitaji
kilo kalori kadiri ya 2800 kwa siku.

*  Wanawake wajawazito wanahitaji kilo kalori 2,700 kwa siku.

*  Wanawake wanaonyonyesha wanahitaji kilo kalori 3,000 kwa siku.

*  Wanamichezo na wanaofanya mazoezi ya kutumia nguvu mfano
mpira, mieleka au riadha wanahitaji zaidi ya kilo kalori 3,000 kwa
siku.

UHEAJT UNAGOEAA NA MTINDC BOIRA WA MAISHA




Inashauriwa katika kila mlo kula kiasi sahihi cha chakula kutoka
katika kila kundi. Kupima kiasi cha chakula kinachohitajika tunaweza
kutumia kikombe maalum (standard cup).

Picha hiyo hapo juu inaonyesha vikombe maalumu vya kupimia kiasi
cha chakula mtu anachoshauriwa kula kwa kila mlo. Vikombe hivi

vinapima kiasi cha chakula cha ujazo wa %, ¥ , % na kikombe kizima.

Ili kurahisisha uelewa wa jamii vipimo hivi vimetafsiriwa kwa
kukadiria kiasi cha chakula mtu anachohitaji kwa kutumia kiganja
chake cha mkono. Ni muhimu katika kila kundi kiganja cha mkono
kikatumika kupima kiasi cha chakula kinachotakiwa.




Makundi ya chakula yamegawanyika kama ifuatavyo:-

1.

Vyakula vya asili ya nafaka, mizizi na ndizi za kupika

Vyakula katika kundi hili ni chanzo kikuu cha wanga. Vyakula hivi

huupatia mwili nishati na joto. Unapaswa kutumia vipimo 6 hadi 11

toka katika kundi hili kulingana na uzito wako, umri, jinsia n.k. Kwa

wale wenye uzito uliozidi ni vipimo 6 hadi 8. Vyakula vya wanga

vimegawanyika katika sehemu kuu mbili:

i)

Vakula ambavyo huyeyushwa kwa urahisi.

Vyakula hivi ni pamoja na nafaka zilizokobolewa kama vile mkate
uliotengenezwa kwa unga mweupe, ugali wa sembe na mchele
mweupe. Kwa kuwa vyakula hivi huyeyushwa na kufyonzwa kwa
haraka, huongeza kwa haraka zaidi kiasi cha sukari mwilini. Ulaji
wa vyakula hivi kupita kiasi huchangia ongezeko kubwa la uzito
wa mwili hivyo kuwa na uwezekano wa kusababisha magonjwa

sugu yasiyo ya kuambukiza.

Vyakula vya wanga visivyoweza kuyeyushwa na kumeng’enywa
kwa urahisi mwilini.

Kundi hili hujumuisha vyakula vitokanavyo na nafaka ambazo
hazijakobolewa kama vile ugali wa dona, mtama, shayiri, na
uwele. Vyakula vingine vilivyoko katika kundi hili ni pamoja
na mchele wa rangi ya kahawia (Brown rice), vyakula vya asili
ya mizizi kama vile viazi vikuu, ndizi, na ming’oko!. Vyakula

hivi vina makapi kwa wingi, uyeyushwaji wake ni wa taratibu na

' Ming’oko ni mojawapo ya mazao ya mizizi ya porini ambayo hutumika kama chakula cha
asili na baadhi ya jamii katika maeneo ya Tanzania hasa mikoa ya kusini.

AN UNAGEAA NAMTINDO BORA WA MAISTHA




hivyo kutoongeza sukari kwa haraka mwilini. Hali hii hupunguza
uwezekano wa kupata ongezeko la uzito mwilini na hivyo
kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa sugu. Uyeyushwaji
wa vyakula hivi huchukua muda mrefu.

Tumia kiasi cha ukubwa wa ngumi ya mkono wako kwa
kupima kiasi cha mlo toka katika kundi hili, Kipimo kimoja
ni sawa na

* Kipande kimoja cha mkate

* Kikombe kimoja cha uji wa dona (mililita 240)

*  Ngumi moja ya ndizi zilizopikwa

*  Nusu ngumi ya ugali wa sembe au wali mweupe

¢  Chapati moja nyembamba

Katika kundi hili kikombe kimoja ni sawa na kadiri ya ukubwa
wa ngumi yako

Faida za vyakula vya asili ya nafaka, ndizi za kupikwa na mizizi
*  Huupatia mwili nguvu na joto
*  Vyakulavya wanga visivyoweza kuyeyushwa kwa haraka mwilini
» Haviongezi kiwango cha lehemu mwilini
» Hupunguza uwezekano wa kupata saratani ya njia ya chakula
» Huzuia kuongezeka kwa uzito wa mwili kupita kiasi
» Huchelewesha ufyonzwaji wa sukari mwilini
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2.  Vyakula vya asili ya wanyama, jamii ya kunde na mbegu za
mafuta:

Kundi hili lina utomwili (protini) kwa wingi na pia nishati, vitamini
na madini. Utomwili ni muhimu kwa kujenga mwili, kutengeneza
vimeng’enywa na kujenga upya sehemu za mwili zilizoharibika.
Vyanzo vya utomwili ni pamoja na aina mbali mbali za vyakula vya
asili ya wanyama, jamii ya kunde, mbegu za mafuta, na wadudu
wanaoliwa. Unapaswa kutumia vipimo 2 hadi 3 kwa siku kwa chakula
toka katika kundi hili.

Tumia kiasi cha ukubwa wa kiganja cha mkono wako kwa
kupima kiasi cha mlo toka katika kundi hili. Kipimo kimoja
ni sawa na:
* Kiganja kimoja cha karanga
* Y% kikombe cha maharage yaliyopikwa
*  Glasi ya maziwa yaliyoenguliwa mafuta
* Kiganja kimoja kwa kipande cha nyama, kuku, samaki
\ 4

Kipimo kimoja cha karanga Glasi ya maziwa
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Mambo muhimu ya kuzingatia

* Pendelea kutumia nyama nyeupe mfano samaki au kuku

*  Tumia mara chache nyama nyekundu mfano ya ng’ombe au
nguruwe

¢ Toa ngozi ya kuku kabla ya kupika

* Toa mafuta yote yanayoonekana katika nyama kabla ya kupika

* Pendelea kununua nyama isiyonona

* Pendelea kuchoma, kubanika au kuchemsha nyama na si kukaanga

3.  Mbogamboga

Mbogamboga zina virutubishi aina ya vitamini na madini kwa wingi.
kinga ya mwili dhidi ya maradhi. Mbogamboga zinaweza kuliwa
pasipo kupika, mfano kachumbari au baada ya kupika, mfano mchicha.
Mbogamboga ni pamoja na mboga za majani, jamii ya mizizi mfano
karoti, na mboga nyingine kama bamia, nyanya na biringanya.

Unapaswa kutumia vipimo 3 hadi 5 kwa siku

Tumia kiganja cha mkono wako kupima kiasi cha mboga
mboga, Kipimo kimoja ni sawa na

* Kiganja kimoja kwa mboga mboga zilizopikwa

* Viganja viwili kwa mboga zisizopikwa (kachumbari)

*  Supu ya mbogamboga nusu kikombe
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Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuandaa mboga mboga

¢ Zisianikwe au kuwekwa juani kwani joto la jua uharibu vitamini

e Zioshwe kabla ya kukatwakatwa ili kuzuia upotevu wa vitamini

» Zipikwe kwa muda mfupi kutegemea aina ya mboga na kiasi cha
moto ili kuzuia upotevu wa virutubishi kama vile vitamini C.

» Zifunikwe wakati wa kupika ili kuzuia upotevu wa vitamini

4. Matunda
Matunda huupatia mwili vitamini ambazo husaidia kuukinga mwili
dhidi ya magonjwa na ufyonzwaji wa
virutubishi vingine. Kwa mfano vitamini
C husaidia ufyonzwaji wa madini ya
chuma. Kundi la matunda linajumuisha
mapapai, maembe, mananasi, matikiti
maji, maparachichi, matufaa na mapera.
Mengine ni matunda pori ambayo ni

pamoja na ukwaju, zambarau, ubuyu, furu,
mabungo, n.k.

Unapaswa kutumia vipimo 2 hadi 4 kwa siku

- )
Tumia ukubwa wa kiganja cha mkono wako kupima kiasi cha
matunda, Kipimo kimoja ni sawa na
e  Saizi ya kati ya chungwa, embe, ndizi n.k
e  Saizi ya kati ya kipande cha papai, tikiti maji, nanasi n.k
*  Juisi ya matunda glasi moja
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Mambo ya kuzingatia
¢ Pendelea kula tunda kama lilivyo badala ya kutengenezea juisi.
* Epuka kumenya tunda kama si lazima.

5. Mafuta, Sukari na Asali

Mafuta, sukari na asali hutumika kama viungo, huongeza ladha ya
chakula pia huupatia mwili nishati. Mafuta pia husaidia uyeyushwaji
na ufyonzwaji wa vitamini A, D, E na K. Mafuta ni pamoja na yale
yatokanayo na mimea kama vile karanga, alizeti na ufuta, mafuta ya
wanyama kama vile samli na siagi. Ikumbukwe kuwa mbegu za mafuta
pia zina utomwili. Utumiaji wa vyakula hivi uwe kwa kiasi kidogo tu.

Mamboeo ya kuzingatia

* Usiache kutumia mafuta kabisa kwani yana umuhimu mwilini

 Pendelea mafuta yatokanayo na mimea, kuliko ya wanyama au
yaliyogandishwa kama vile siagi

* Juisi ya matunda ina sukari ya asili hivyo haihitaji kuongezwa
sukari

@ KUMBUKA W

*  Kula chakula mchanganyiko kwa afya bora

*  Kula mboga mboga na matunda katika kila mlo

*  Osha matunda kwa maji safi na salama kabla ya kula

*  Zingatia usafi wakati wa kuandaa chakula

*  Kipimo kimoja ni sawa na ukubwa wa ngumi au kiganja cha
mkono wako. Kijitabu hiki kinatumia kiganja kupima kiasi
cha chakula kutoka katika kila kundi. Ukubwa wa kiganja
chako utakupatia makisio ya kipimo cha kiasi unachopaswa

kula.
< 4
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SURA YA PILI

VIASHIRIA VYA HATARI VYA MAGONJWA SUGU
YASIYO YA KUAMBUKIZA

Viashiria vya hatari vya magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza ni
vile vinavyoongeza uwezekano wa kupata magonjwa hayo. Sura hii
itaclezea viashiria vya hatari ambavyo huchangia uwezekano wa
kupata magojwa ya moyo, kisukari, shinikizo kubwa la damu na
baadhi ya saratani.

Viashiria hivyo vimegawanyika katika sechemu mbili: vile visivyoweza
kubadilika kabisa na vile vinavyoweza kubadilika kwa kurekebisha
mtindo wa maisha.

Viashiria hatari visivyoweza kubadilika ni:

e Umri

* Jinsia

*  Viashiria vya kinasaba

Viashiria hatari vinavyoweza kubadilika pale mtindo wa maisha
unaporekebishwa ni pamoja na
*  Ulaji usiofaa kama vile:

» Matumizi ya kiasi kikubwa cha vyakula vinavyotoa nishati
(wanga, mafuta na utomwili)
Matumizi ya kiasi kikubwa cha mafuta au vyakula vya mafuta
Kutokula au kula kiasi kidogo cha matunda au mbogamboga
Matumizi ya vinywaji vilivyoongezwa sukari

Y V.V Y

Matumizi ya kiasi kikubwa cha chumvi

e Kutofanya mazoezi ya kutosha na kutojishughulisha na kazi za
mikono

ULAJI UNAOFAA NA MTINDO BORA WA MAISHA ()




*  Unywaji pombe kupita kiasi
¢  Uvutaji wa sigara na matumizi ya tumbaku

Ulaji na mtindo wa maisha usiofaa kama ilivyoainishwa hapo juu,
hupelekea mabadiliko kwenye mwili ambayo huwa viashiria vya
hatari vya magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Viashiria hivi ni:

*  Uzito uliozidi na unene

*  Ongezeko la lehemu mwilini

*  Shinikizo kubwa la damu

*  Ongezeko la sukari kwenye damu

Viashiria hivi huweza kudhibitiwa kwa kubadili mtindo wa maisha

Ulaji na mtindo wa maisha usiofaa hujitokeza zaidi katika mazingira ya
mijini. Watu wa mijini hupendelea zaidi kula vyakula vilivyokaangwa
mfano chips mayai, vilivyowekwa sukari nyingi mfano keki na soda
vyakula vilivyowekwa chumvi nyingi mfano crisps na soseji.

Usafiri mjini unapatikana kwa urahisi hivyo watu hawatembei kwa
miguu sana. Kwa wale wanaofanya kazi kwenye ofisi za magorofani
hutumia lifti. Baadhi ya familia huajiri wahudumu wa nyumbani
kusaidia kazi za mikono. Vyote hivi huchangia ongezeko la magonjwa
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SURA YA TATU

UZITO ULIOZIDI NA UNENE

Watu wengi hasa wale waishio maeneo ya mijini wana uzito au mafuta
yaliyozidi mwilini, Unene ni hali ambayo mtu huwa na takribani asilimia
20 zaidi ya uzito unaotakiwa kulingana na urefu wake. Hali hii inachangia
uwezekano wa kupata magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Kuzidi kwa
uzito kwa watu wazima hupimwa kwa kutumia Fahirisi ya Uzito wa Mwili
(FUM) yaani uwiano wa uzito katika kilogramu na urefu katika mita za mraba.
Uwiano huu huitwa kwa lugha ya kiingereza ni Body Mass Index (BMI).

FUM = Uzito (kg)
Urefu (m2)
Mfano mtu mzima mwenye uzito wa kilo 75 na urefu wa mita 1.7 FUM
yakeni 75+ (1.7 x 1.7) =75+2.89 = 26 yaani kilogramu 26 kwa mita moja
ya mraba

Tafsiri ya viwango vya FUM
Vigezo vya kutumia (kama vilivyotolewa na Shirika la Afya Ulimwenguni)

Kutafsiri hali ya lishe kwa kutumia FUM ni kama ifuatavyo:

FUM Tafsiri Hatua za kuchukua

Chini ya 16.0 Utapiamlo mkali Aongeze kiasi cha chakula na achunguze
afya

16.0 hadi 18.4 Utapiamlo wa Aongeze kiasi cha chakula na achunguze

kiwango cha kadiri | afva
18.5 hadi 24.9 Hali nzuri va lishe | Apongezwe na aendelee na hali hiyo

25.0 hadi 29.9 Uzito uliozidi Achukue tahadhari
30 au zaidi Uzito mkubwa sana | Apunguze kiasi na aina ya chakula
(kiribatumbo) kinachosababisha uzito mkubwa na

afanye mazoezi

FUM haitumiki kutathmini hali ya lishe kwa wanawake wajawazito na wenye
miezi 0 hadi 6 baada ya kujifungua, badala yake mzingo wa mkono (Mid
Upper Arm Circumference - MUAC) hutumika. Wanawake wajawazito na
wenye miezi 0 hadi 6 baada ya kujifungua wenye MUAC chini ya sentimenta
(sm) 19 huashiria wana utapiamlo mkali. Sentimeta 19.0 hadi chini ya 23
anakuwa na utapiamlo wa kadiri.

Kama ilivyotajwa hapo juu mtu mwenye FUM ya 26 anauzito uliozidi.
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Sababu zinazochangia kupata unene:

¢  Ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi

*  Ulaji wa vyakula na vinywaji vilivyoongezwa sukari

» Ulaji wa kiasi kikubwa cha vyakula vinavyotoa nishati (wanga,
mafuta, utomwili)

*  Kutokufanya mazoezi ya kutosha na kazi za mikono

KUMBUKA
Kuna watu hudhani kuwa unene ni kiashiria cha hali nzuri ya maisha,
kuwa na pesa nyingi au kutokuwa na virusi vya ukimwi, dhani hii ni

potofu.
Unene unaweza kupelekea mtu kupata matatizo ya kiafya kama
e Kisukari
*  Shinikizo kubwa la damu
*  Kiharusi
*  Ugonjwa wa moyo
*  Saratani za sehemu mbalimbali za mwili
*  Kiwango cha juu cha mafuta mabaya mwilini

Jinsi ya kukabiliana na unene:

e Kula vyakula vyenye nishati kidogo

*  Pendelea kula vyakula vyenye nyuzi nyuzi mfano matunda, mboga-
mboga na nafaka zisizokobolewa

*  Kunywa maji ya kutosha, safi na salama

*  Usinywe pombe zaidi ya kiwango unachoshauriwa

*  Punguza ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi au vilivyopikwa kwa
mafuta, mfano chipsi, maandazi, vitumbua na kadhalika

¢ Punguza vyakula na vinywaji vilivyoongezwa sukari, kwa mfano,
soda, keki na kadhalika

*  Kula mboga-mboga na matunda kwa wingi

* Fanya mazoezi ya kutosha na pia pendelea kufanya kazi
mbalimbali za mikono
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SURA YA NNE

ULAJI UNAOFAA

Ulaji unaofaa ni ule unaozingatia vyakula mchanganyiko kutoka
katika makundi yote ya vyakula kama yalivyoainishwa katika sura
ya kwanza, yaani kutumia chakula au matumizi ya mafuta, sukari na
chumvi kama inavyoshauriwa. Kula chakula cha kadiri kinacholingana
na kazi mbalimbali na kujishughulisha kunakofanywa na mtu husika
hufanya nishati inayopatikana kutoka katika vyakula itumike na hivyo
mwili kubaki katika uzito sahihi unaowiana na urefu. Ulaji unaofaa
unazingatia yafuatayo:

Chakula cha mchanganyiko

Kula chakula kutoka makundi yote ya chakula na pia kubadili aina ya
chakula kutoka katika kila kundi. Mfano unaweza kula ugali, maharage
na mchicha na siku inayofuata ukala ugali kunde na matembele. Lakini
kwa walio wengi imekuwa ni desturi kula chakula cha aina fulani
kila siku: mfano ugali na maharage tu. Ni vyema kula chakula cha
mchanganyiko kwani kila aina ya chakula kina kiwango cha kipekee
cha virutubishi.

Kupunguza au kutokula chakula chenye viwango duni vya virutubishi
(junk food)

Vyakula hivi ni pamoja na vile vyenye chumvi, sukari na mafuta kwa
wingi. Mfano wa vyakula hivi ni pamoja na vyakula vilivyoongezwa
chumvi na kukaangwa kwa mafuta mengi. Vyakula hivi vinaitwa
junk foods kwa sababu vina viwango vidogo vya protini, vitamini na
madini, na vina nishati, kwa wingi.
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Matunda na mbogamboga za kutosha

Matunda na mbogamboga zina vitamini na madini ambayo mwili
unahitaji kila siku kwa kiwango sahihi ili kuboresha ufanyaji kazi
na kinga dhidi ya magonjwa. Unapokula matunda na mbogamboga
kidogo unaunyima mwili virutubishi vya vitamini na madini kwa ajili
ya ufanyaji kazi. Ni vyema kutumia aina mbalimbali za matunda na
mbogamboga ukijumuisha zile za asili ili kupata virutubishi.

Kunywa maziwa

Maziwa ni sehemu muhimu ya mlo na inashauriwa kunywa si chini
ya kikombe kimoja kila siku ili kusaidia mwili kuwa katika afya
bora. Maziwa ni chanzo muhimu cha madini ya chokaa (calcium)
ambayo ni muhimu katika kuimarisha mifupa. Kwa watu wazima
inashauriwa kutumia maziwa yaliyoenguliwa mafuta (skimmed) au
yenye mafuta kidogo ili kupunguza ongezeko la lehemu mwilini. Kwa
wale wanaopata matatizo ya tumbo wanapokunywa maziwa (lactose
intolerance) wanashauriwa kutumia maziwa mbadala mfano maziwa
ya soya.

Unywaji wa pombe wa kupita Kkiasi

Unywaji wa pombe kupita kiasi husababisha madhara makubwa
ya kiafya. Ni vyema kwa watumiaji wa pombe kunywa pombe kiasi
kidogo, kama vile chupa moja ya bia kwa siku kwa wanawake na si
zaidi ya mbili kwa wanaume.

Mama wajawazito na wanaonyonyesha, watoto, vijana wa chini ya
miaka 18 na wale wote wanaotumia dawa hawapaswi kunywa pombe.




SURA YA TANO

MAJI NA VINYWAJI ASILI

Maji

Maji ni muhimu kwa afya. Ili mwili uweze kufanya kazi vizuri
inashauriwa kunywa maji safi na salama si chini ya glasi nane (lita
mbili) kwa siku. Vilevile vinywaji asili huweza kutumika kuongeza
kiasi cha maji mtu anachopaswa kunywa. Ni vyema kutambua kuwa
kwa wale wasiopendelea ladha ya maji, wanaweza kuboresha ladha
hiyo kwa kutumia ndimu, limau au viungo vingine wanavyopendelea.

Umuhimu wa maji mwilini

e Husaidia uyeyushwaji wa chakula na ufyonzwaji wa virutubishi
mwilini

e Huchangia kutengeneza maji maji yanayopatikana katika viungo
vya mwili kama vile viwiko na magoti, hivyo kusaidia viungo
kuwa laini na kufanya kazi vizuri

»  Hurekebisha joto la mwili na kuweka ulinganifu kwenye majimaji
ya mwili

e Husaidia kuondoa uchafu mwilini kwa njia ya jasho na mkojo

e  Yanaponywewa kwa kiasi kinachotakiwa husaidia kuzuia
uwezekano wa kupata baadhi ya magonjwa kama vile mawe
kwenye figo na mfuko wa nyongo

KUMBUKA
Ni muhimu kunywa maji ya kutosha, si chini ya glasi nane kwa siku
kwa afya bora
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Vinywaji asili

Vinywaji asili huweza kutumika kuongeza kiasi cha maji mtu
anachopaswa kunywa kwa siku. Vinywaji hivi ni pamoja na juisi za
matunda kama vile machungwa, maembe, mananasi pamoja na matunda
pori kama vile mabungo, ukwaju, ubuyu na maji ya madafu. Vinywaji
hivi vinaweza kunyweka bila kuongezwa sukari.

Aina nyingine ya vinywaji asili ni kama vile chai na kahawa. Vinywaji
asili ni vizuri na salama kwa afya kuliko vinywaji bandia ambavyo
huwekwa rangi na ladha ili kukidhi mahitaji ya biashara na sio ya
kiafya. Vinywaji asili huupatia mwili virutubishi muhimu kama vile
vitamini na madini. Ni muhimu kutumia maji safi na salama wakati wa
kuandaa vinywaji ili kuepuka magonjwa.

Mambo ya kuzingatia

* Hakuna haja ya kuongeza sukari kwenye vinywaji asili

* Pendelea kutengeneza maji ya matunda nyumbani

* Tumia maji safi na salama kutengeneza maji ya matunda

* Punguza matumizi ya sukari nyingi kwenye chai au kahawa

* Chai na kahawa ni vinywaji vyenye viini vinavyozuia ufyonzwaji
wa madini ya chuma mwilini hivyo kusababisha upungufu wa
damu. Inashauriwa kupunguza matumizi ya vinywaji hivi hasa
kwa waja wazito
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SURA YA SITA

MAFUTA

Mafuta ni moja ya virutubishi vinavyoupatia mwili nishati kwa wingi,
hivyo huupa mwili nguvu na joto. Pia mafuta ni schemu muhimu
ya chembechembe za mwili na yanahitajika mwilini ili kusaidia
ufyonzwaji wa vitamini A, D, E na K. Mafuta pia huongeza ladha ya
chakula na kukifanya kiwe na mvuto kwa mlaji. Mafuta yanajumuisha
mafuta yanayoganda katika joto la kawaida na yale yanayokuwa
katika hali ya maji maji. Yanayoganda katika hali ya kawaida kama
yale ya asili ya wanyama mfano siagi na samli na yanayogandishwa
kiwandani mfano majarini. Mafuta yanayokuwa katika hali ya maji
maji ni yale yatokanayo na asili ya mimea mfano mafuta ya alizeti,
pamba na mawese.

Pia kuna mafuta yasiyoonekana wazi mfano kwenye mbegu kama
karanga, matunda kama parachichi na hata mizeituni.

Mafuta ya asili ya wanyama huchangia ongezeko la lehemu mwilini
hivyo kusababisha magonjwa ya moyo.

Mafuta yatokanayo na mimea huwa ni ya kumiminika katika joto la
kawaida. Mafuta haya yana kiwango kidogo sana cha lehemu ambacho
si hatarishi kwa afya ya mlaji. Hivyo husaidia kupunguza uwezekano
wa kupata magonjwa ya moyo.

Mafuta yatokanayo na mimea, yaliyogandishwa kiwandani (majarini).
huchangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la lehemu mwilini, hivyo
huweza kusababisha magonjwa ya moyo.
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SURA YA SABA

CHUMVI

Chumvi ni madini yanayohitajika kwa kiasi kidogo mwilini. Chumvi
hutumika kama kiungo ili kuongeza ladha ya chakula. Pia hutumika katika
uhifadhi wa baadhi ya vyakula ili visiharibike. Chumvi inapotumika kwa
kiasi kikubwa huweza kusababisha madhara mwilini kama vile shinikizo
kubwa la damu na hatimaye ugonjwa wa moyo. Inashauriwa mtu asitumie
chumvi kwa wingi.

Inashauriwa kutumia chumvi yenye madini joto ili kuzuia madhara
yatokanayo na upungufu wa madini joto mwilini kama vile uvimbe wa
tezi la shingo (Rovu,) kuharibika kwa mimba, kuharibika ubongo wa
mtoto akiwa tumboni, vilema mbalimbali vya kuzaliwa na ukuaji duni
wa watoto. Vyakula vingi tunavyokula hasa vitokanavyo na mimea huwa
na chumvi chumvi ya asili. Kiasi cha chumvi kinachopatikana kwenye
vyakula hivi hakina madhara kwa sababu ni kiasi kidogo sana.

Jinsi ya kupunguza matumizi ya chumvi

*  Weka chumvi kidogo kwenye chakula wakati wa kupika.

* Punguza ulaji wa vyakula vyenye chumvi nyingi kwa mfano
vyakula vilivyohifadhiwa au kusindikwa kwa kutumia chumvi
kama vile samaki na nyama.

*  Epuka kuongeza chumvi kwenye chakula wakati wa kula.

* Ikiwezekana tumia viiungo (ndimu, pilipili) ili kuongeza ladha ya
chakula badala ya chumvi

¢ Kiasi cha chumvi kwa siku kinashauriwa kisiwe zaidi ya kijiko
kimoja cha chai kilichosawazishwa ambacho ni sawa na gramu
2.4 za madini ya sodium.

Kumbuka

Watu wenye matatizo ya moyo na shinikizo kubwa la damu

,."'.
| . . .. X
. watafute ushauri wa daktari kuhusu matumizi ya chumvi.
\

— — —
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SURA YA NANE

SUKARI

Sukari huupatia mwili nishati vilevile hutumika kama kiungo kuongeza
ladha kwenye chakula. Vinywaji na vyakula ambavyo vimeongezwa
sukari husababisha mtu kupata kiasi kikubwa cha nishati kuliko mwili
unavyohitaji. Vinywaji na vyakula vinavyoongezewa sukari ni pamoja
na chai, soda juisi, jamu, pipi, keki, ice cream, chokoleti na vinginevyo.

Madhara yanayoweza kutokana na vinywaji/vyakula

vilivyoongezwa sukari

* Kuchangia kuleta matatizo ya afya kama vile uzito mkubwa na
unene ambavyo ni viashiria vya hatari vya magonjwa sugu yasiyo
ya kuambukiza, kwa mfano, kisukari, shinikizo kubwa la damu,
ugonjwa wa moyo na baadhi ya saratani

e Kusababisha kuoza kwa meno (dental caries)

Mambo ya kuzingatia

e Sukari kwenye chai, uji au vyakula vingine vinavyohitaji kuwekwa
sukari, iwe kwa kiasi kidogo

¢ Ni vyema kutumia vinywaji asili kama juisi za matunda na maji
ya madafu badala ya juisi bandia au soda

* Ni vyema kunywa juisi za matunda asili bila kuongeza sukari,
ikibidi kuweka sukari, ongeza kwa kiasi kidogo

e Tumia asali badala ya sukari kila inapowezekana

Kumbuka

Vinywaji vya pakiti na makopo huwa vimeongezewa sukari hivyo

ni vema kusoma maelekezo ili kujua kama kuna sukari au la.
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SURA YA TISA

SIGARA NA TUMBAKU

Sigara ni tumbaku inayotumiwa kwa njia ya kuvuta moshi wake.
Tumbaku inaweza pia kutumika kwa njia ya kunusa, kutafuna
au kubwia (ugoro). Sumu ya nikotini iliyoko kwenye tumbaku
husababisha matatizo ya kiafya kama vile vidonda vya tumbo, saratani
hasa ya mapafu. Kwa wajawazito husababisha kuzaa mtoto mwenye
uzito pungufu na mengineyo Pia matumizi ya sigara na tumbaku
huzalisha chembechembe haribifu mwilini (free radicals).

Madhara ya sigara na tumbaku: ,

* Saratani za mfumo wa hewa kwa mfano pua, koo na mapafu.
Saratani nyingine ni za mdomo, ulimi, koromeo, kongosho, tumbo
na kibofu cha mkojo.

*  Vidonda vya tumbo.

* Magonjwa ya njia ya hewa kama vile pumu.

* Kwa mama mjamzito, mtoto kuzaliwa na uzito pungufu.

*  Ufyonzwaji duni wa virutubishi mwilini hasa vitamini na madini.
* Kuziba kwa njia za mishipa ya damu na hatimaye kuweza
kusababisha magonjwa ya moyo na shinikizo kubwa la damu.

* Usambazaji mdogo wa damu kwenye ubongo na udhaifu wa
mwili kwa ujumla.

Tabia ya uvutaji wa sigara huchukiza watu wengi ambao hawavuti
kwa sababu ya harufu na madhara ya moshi wake. Mtu asiyevuta
sigara huathiriwa na moshi wa sigara kutoka kwa anayevuta. Katika
hali hiyo, yule asiyevuta huwa ni mvutaji asiyejitambua. Inashauriwa
sigara zisivutwe kabisa na kwa wale wanaovuta wasivute kwenye
mikusanyiko ya watu.
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Kukabiliana na uvutaji wa sigara na matumizi ya tumbaku

Watumiaji wa sigara/tumbaku mara nyingi hutawaliwa na hamu ya

kuendelea kutumia vitu hivyo. Hali hii husababishwa na sumu ya

nikotini iliyoko kweye tumabaku. Mtumiaji wa tumbaku/sigara

anaweza kuishinda hamu kwa kuzingatia yafuatayo:

e  Kutafuna vitu kama karanga, korosho na bisi badala ya kukimbilia
kuvuta sigara.

e Kutumia muda mwingi kufanya mazoezi pamoja na shughuli
nyingine ili kuepuka kishawishi cha kuvuta sigara.

e  Kuepuka kukaa mahali ambapo ulizoea kukaa unapovuta sigara.

e Kuchukua uamuzi thabiti wa kutovuta sigara na kuutekeleza. Kwa
wanaopata ugumu wa kuchukua uamuzi huu watafute ushauri
nasaha.
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SURA YA KUMI

POMBE

Pombe ni aina yoyote ya kinywaji chenye kilevi mfano bia, pombe
kali, mvinyo na pombe za kienyeji. Utumiaji wa pombe kwa kiasi
kikubwa husababisha madhara ya kiafya kama vile magonjwa ya ini,
figo na saratani. Matumizi ya pombe kama vile bia yasizidi chupa
moja kwa siku kwa wanawake na chupa mbili kwa siku kwa wanaume.
Kwa watu wanaokunywa pombe za kienyeji wasitumie zaidi ya nusu
lita kwa siku.

Madhara ya kunywa pombe kupita kiasi

*  Husababisha ugonjwa wa ini (Ini kusinyaa) ujulikanao kama liver
cirrhosis.

* Pombe huweza kuingiliana na ufyonzwaji na utumikaji wa
virutubishi mwilini.

* Huweza kusababisha ongezeko la shinikizo la damu mwilini na
magonjwa ya figo.

* Husababisha ongezeko la uzito wa mwili hadi unene.

*  Husababisha saratani kama vile ya mdomo, koo, tumbo na njia
ya hewa.

* Mamaanayekunywa pombe wakati wa ujauzito huweza kujifungua
mtoto mwenye uzito pungufu. Pia mtoto anaweza kuzaliwa akiwa
na mtindio wa ubongo.

*  Pombe huathiri ubongo na kusababisha kupungua kwa uwezo wa
kufikiri, kujitambua na utendaji kwa ujumla.

KUMBUKA
Unywaji wa pombe husababisha ajali barabarani. Hairuhusiwi
kuendesha gari ukiwa umekunywa pombe.
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SURA YA KUMI NA MOJA

MSONGO WA MAWAZO

Msongo wa mawazo huchangia magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza
kama vile shinikizo kubwa la damu. Pia huweza kusababisha kuumwa
kichwa, mfadhaiko, kukosa usingizi na kukosa hamu ya kula.
Kwa watu wengine msongo huongeza hamu ya kula na kuwafanya
wale kupita kiasi. Ulaji usiofaa, matumizi ya madawa ya kulevya,
kupendelea kuwa nje ya familia au kunywa pombe kwa kiasi kikubwa
ili kupunguza mawazo.

Mambo ya kufanya ili kuepuka msongo wa mawazo:
e Jadilimatatizo yako na mtu unayemuamini

* Fanyamazoezi ya mwili mara kwa mara

*  Jishughulishe na kazi za aina mbali mbali

»  Jitahidi kupata usingizi wa kutosha kila siku

e  Jitahidi kuwa na mtazamo chanya wakati wote
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SURA YA KUMI NA MBILI

MAZOEZI

Mazoezi ya viungo na kazi mbalimbali ni njia muhimu ya kuzuia na
kudhibiti magonjwa sugu yasiyo ya kuambukiza. Mazoezi ya viungo
kama vile kuruka kamba, kuogelea, kunyanyua uzito na mengineyo.
Michezo ni pamoja na michezo mbalimbali ya mpira, riadha, kuogelea
na kuvuta kamba. Shughuli mbalimbali ni zile zinazohusisha kazi za
mikono zinazohitaji kutumia nguvu kama vile uwashi, useremala,
kulima, kuchota maji, kufua nguo na kusafisha mazingira. Mazoezi ya
viungo na kufanya kazi mbalimbali husaidia kuimarisha mifumo ya
mwili, kuwa mkakamavu na kuwa na afya njema.

Aina za mazoezi:

Mazoezi mepesi

Mazoezi mepesi ni pamoja na kufanya kazi za kawaida za kila siku
kama vile kupiga deki, kufagia, kupika na kufua nguo. Mazoezi
mengine ni pamoja na kutembea, kuteremka kilima au ngazi na
kucheza muziki.

Mazoezi ya nguvu
Mazoezi ya nguvu ni kama vile kazi ya kulima, kubeba vitu vizito,
kukimbia, kuruka kamba, kuendesha baiskeli kwa kasi kwa nusu saa
au zaidi; kucheza sarakasi na michezo kama mpira wa miguu na
kikapu. Kiwango cha kunufaika na mazoezi hutegemea aina, uzito na
muda wa mazoezi.

Inashauriwa kuanza na mazoezi mepesi kabla ya mazoezi ya nguvu
ili mwili uweze kuzoea. Ni vyema mazoezi yafanywe kwa muda wa




kutosha, angalau siku tatu hadi tano kwa wiki na siyo chini ya nusu
saa kwa siku.

Faida za mazoezi

Kuuweka mwili katika hali yenye uwiano sahihi wa nishati
inayoingia mwilini na inayotumika. Uzito huongezeka pale
kiwango cha chakula kinacholiwa kinapotoa nishati nyingi
kuliko inayotumika mwilini. Hivyo mazoezi hupunguza
uwezekano wa kuwa na uzito uliozidi au unene.

Husaidia chakula kuyeyushwa na kutumika mwilini kwa
ufanisi zaidi.

Hupunguza msongo wa mawazo.

Hupunguza uwezekano wa kupata shinikizo kubwa la damu,
magonjwa ya moyo, kisukari na saratani na pia husaidia
kudhibiti magonjwa hayo.

Huimarisha, misuli na viungo vya mwili.

Mwanamke aliyezoea kufanya mazoezi hupata wepesi wakati
wa kujifungua.

KUMBUKA

Wagonjwa, wajawazito na watu wenye ulemavu wanapaswa kufanya
mazoezi kulingana na hali zao.




Kumbukumbu
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